Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x = 15 cos(5 \pi t + \frac{\pi}{2}) cm\). Kể từ thời điểm vật có li độ x = 15 cm, thời gian vật đi được quãng đường 135 cm bằng
A. 0,9 s
B. 0,8 s
C. 0,8 s.
D. 0,6 s
Hướng dẫn
Ta có\(S=135(cm)=2.4A+A\)
x = 15 cm => vật đang ỏ biên dương => vật đi hêt quảng đường 135cm hết thời gian \(t=2T+\frac{T}{4}=0,9s\)