Một vật dao động điều hòa có phương trình dao động \(x = 10 cos(2 \pi t + \frac{3 \pi}{4})cm\). Lấy \(\pi\)2 = 10. Kể từ thời điểm vật có gia tốc a = 2 m/s2 và đang chuyển động nhanh dần, thời gian vật đi được quãng đường 50 cm gần bằng
A. 1,25 s.
B. 1,33 s.
C. 1,17 s.
D. 1,50 s.
Hướng dẫn
\(a = 2 (m/s^2) \Rightarrow x = – 5 cm\) đang chuyển động nhạn dần => v >0
\(S = 50 cm = 4A + 10 (cm)\)

Thời gian vật đi được quảng đường 50 cm gần bằng \(t = T + \frac{T}{6} = 1,17 s\)