Tháng Hai 4, 2026

Một vật dao động điều hòa có li độ x được biểu diễn như hình vẽ. Cơ năng của vật là 250 J. Lấy \({\pi ^2} = 10\) . Khối lượng của vật là:

Một vật dao động điều hòa có li độ x được biểu diễn như hình vẽ. Cơ năng của vật là 250 J. Lấy \({\pi ^2} = 10\) . Khối lượng của vật là:

A. 5000 kg

B. 500 kg

C. 50 kg

D. 0,5 kg

Hướng dẫn

Từ hình vẽ ta thu được \(\left\{ \begin{array}{l} A = 10cm\\ T = 2{\rm{s}} \Rightarrow \omega = \pi \,\,ra{\rm{d}}.{s^{ – 1}} \end{array} \right.\)
Cơ năng của con lắc
\(E = \frac{1}{2}m{\omega ^2}{A^2} \Rightarrow m = \frac{{2{\rm{E}}}}{{{\omega ^2}{A^2}}} = \frac{{2.250}}{{{{\left( \pi \right)}^2}{{\left( {{{10.10}^{ – 2}}} \right)}^2}}} = 5000kg\)