Tháng Hai 4, 2026

Một vật có khối lượng m = 100 g, dao động điều hòa với biên độ 9 cm và chu kì 1,5 s. Lấy \(\pi^2\) = 10. Trong một chu kỳ dao động, thời gian lực kéo về tác dụng lên vật có độ lớn không nhỏ hơn 0,08 N bằng

Một vật có khối lượng m = 100 g, dao động điều hòa với biên độ 9 cm và chu kì 1,5 s. Lấy \(\pi^2\) = 10. Trong một chu kỳ dao động, thời gian lực kéo về tác dụng lên vật có độ lớn không nhỏ hơn 0,08 N bằng

A. 0,25 s.

B. 0,125 s.

C. 1,0 s.

D. 0,5 s.

Hướng dẫn

\(\left | F \right |\geq 0,08N\Rightarrow \left | x \right |\geq 4,5(cm)\)

\(\Delta t=4.\frac{T}{6}=1s\