Một thanh nhẹ nằm ngang, dài 7,0m có trục quay tại điểm cách đầu bên trái 2,0m. Một lực 50N hướng xuống tác dụng vào đầu bên trái và một lực 150N hướng xuống tác dụng vào đầu bên phải của thanh. Cần đặt lực 250N hướng lên tại điểm cách trục quay bao nhiêu để thanh cân bằng?
A.
5,0m.
B. 3,4m.
C. 4,5m.
D. 2,6m.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Áp dụng quy tắc momen lực
Áp dụng quy tắc momen lực ta có:
\(\begin{array}{l}
{M_{t1}} + {M_{t2}} = {M_{p1}}\\
\Leftrightarrow 50.2 + {M_{t2}} = 150.5\\
= > {M_{t2}} = 150.5 – 50.2 = 650\\
\Leftrightarrow 250.d = 650 = > d = 2,6m
\end{array}\)