Một thanh kim loại M hóa trị II nhúng vào 1 lít dd CuSO$_{4}$ 0,5M sau khi lấy thanh M ra khỏi dd thấy khối lượng tăng 1,6g, nồng độ CuSO$_{4}$ gỉam còn 0,3M. Xác định M?
A. Zn
B. Fe
C. Mg
D. Ca
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Viết PT ion rút gọn, tính toán theo phương trình
\({n_{C{u^{2 + }}}} = 1.(0,5 – 0,3) = 0,2mol\)
M+ Cu$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Cu
m$_{thanh KL tăng}$ ⇒ M
Lời giải chi tiết:
\({n_{C{u^{2 + }}}} = 1.(0,5 – 0,3) = 0,2mol\)
M+ Cu$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Cu
0,2 0,2 0,2
⇒ m$_{thanh KL tăng}$ = 1,6= 64.0,2- 0,2.M ⇒ M= 56(Fe)
Đáp án B