Tháng Hai 3, 2026

Một sóng dừng có tần số 10 Hz trên sợi dây đàn hồi. Xét từ một nút thì khoảng cách từ nút đó đến bụng thứ 11 là 26,25 cm. Tốc độ truyền sóng trên dây là

Một sóng dừng có tần số 10 Hz trên sợi dây đàn hồi. Xét từ một nút thì khoảng cách từ nút đó đến bụng thứ 11 là 26,25 cm. Tốc độ truyền sóng trên dây là

A. 0,5 m/s.

B. 50 m/s.

C. 0,4 m/s.

D. 40 m/s.

Hướng dẫn

Phương pháp:

Điều kiện có sóng dừng trên dây: $l=\frac{kv}{2f}$

Cách giải:

Khoảng cách từ một nút đến bụng thứ n là $x=\left( 2n-1 \right)\frac{\lambda }{4}$

Với n = 11 và x = 26,25cm suy ra $26,25=\left( 2.11-1 \right)\frac{\lambda }{4}\Rightarrow \lambda =5cm$

Tốc độ truyền sóng trên dây là $v=\lambda f=5.10=50cm/s=0,5m/s.$ Chọn A