Một sóng âm truyền trong thép với tốc độ 5000 m/s. Nếu độ lệch của sóng âm đó ở hai điểm gần nhau nhất cách nhau 1 m trên cùng một phương truyền sóng là 0,5π thì tần số của sóng bằng:
A. 1000 Hz
B. 1250 Hz
C. 5000 Hz
D. 2500 Hz.
Hướng dẫn
$d=\frac{\lambda }{4}\text{ = 1m}\to \lambda \text{ = 4m }=\text{ }\frac{v}{f}\to f=\frac{5000}{4}=1250\text{ Hz}$.