Tháng Hai 3, 2026

Một sóng âm có tần số 850Hz truyền trong không khí. Hai điểm trên phương truyền âm dao động ngược pha, cách nhau 0,6m và giữa chúng chỉ có một điểm dao động cùng pha với 1 trong 2 điểm nói trên thì vận tốc truyền âm trong không khí là

Một sóng âm có tần số 850Hz truyền trong không khí. Hai điểm trên phương truyền âm dao động ngược pha, cách nhau 0,6m và giữa chúng chỉ có một điểm dao động cùng pha với 1 trong 2 điểm nói trên thì vận tốc truyền âm trong không khí là

A. 140m/s

B. 280m/s

C. 340m/s

D. 680m/s

Hướng dẫn

Hai điểm trên phương truyền âm dao động ngược pha và giữa chúng chỉ có 1 điểm dao động cùng pha với 1 trong 2 điểm đó, suy ra hai điểm này cách nhau \(\frac{3\lambda }{2}\), do đó: \(\frac{3\lambda }{2}=0,6\rightarrow \lambda =0,4m\)

Vậy vận tốc truyền âm: \(v=\lambda f=0,4.850=340(m/s)\)