Tháng Hai 3, 2026

Một sợi dây đàn hồi có sóng dừng với hai tần số liên tiếp là 30Hz, 50Hz. Dây thuộc loại một đầu cố định hay hai đầu cố định. Tính tần số nhỏ nhất để có sóng dừng

Một sợi dây đàn hồi có sóng dừng với hai tần số liên tiếp là 30Hz, 50Hz. Dây thuộc loại một đầu cố định hay hai đầu cố định. Tính tần số nhỏ nhất để có sóng dừng

A. Một đầu cố định fmin = 30Hz

B. Hai đầu cố định fmin = 30Hz

C. Một đầu cố định fmin = 10Hz

D. Hai đầu cố định fmin = 10Hz

Hướng dẫn

Dây hai đầu cố định \(f=k\frac{v}{2f}=kf_0\Rightarrow f_0=f_{k+1}-f_k=20(Hz)\)

\(k=\frac{f_k}{f_0}=\frac{30}{20}=1,5\Rightarrow\) số bán nguyên nên loại

Dây một đầu tự do và một đầu cố định \(f=(2k+1)\frac{v}{4f}=(2k+1)f_0\Rightarrow f_0=\frac{f_{k+1}-f_k}{2}=10(Hz)\)

\(k=\frac{f_k}{f_0}=\frac{30}{10}=3\Rightarrow f_{min}=f_0=10Hz\)