Một sợi dây AB mảnh, không giãn dài 21cm treo lơ lửng. Đầu A dao động, đầu B tự do. Tốc độ truyền sóng trên dây là 4 m/s. Trên dây có một sóng dừng với 10 bụng sóng (không kể đầu B). Xem đầu A là nút. Tần số dao động trên dây là
A. 10 Hz
B. 100 Hz
C. 95 Hz
D. 50 Hz
Hướng dẫn
Coi đây là 1 đầu dây cố định và 1 đầu tự do nên ta có: \(\frac{10 \lambda }{2} + \frac{\lambda }{4} = 21 \Rightarrow \lambda = 4 \Rightarrow f = \frac{9}{\lambda } = 100 Hz\)