Một prôtôn có động năng Kp = 1,5 MeV bắn vào hạt nhân \(_{3}^{7}\textrm{Li}\) đang đứng yên thì sinh ra hai hạt X có bản chất giống nhau và không kèm theo bức xạ gamma. Tính động năng của mỗi hạt X. Cho mLi = 7,0144u; mp = 1,0073u; mX = 4,0015u, 1uc2 = 931 MeV.
A. 9,7 MeV
B. 9,6 MeV
C. 9,5 MeV
D. 4,5 MeV
Hướng dẫn
\(_{1}^{1}\textrm{p}+_{3}^{7}\textrm{Li}\rightarrow 2_{2}^{4}\textrm{X}\)
\(\Delta E=\left ( m_{p}+m_{Li}-2m_{X} \right ).c^{2}\)
Định luật bảo toàn năng lượng:
\(K_{X}+\Delta E=2K_{X}\Rightarrow K_{X}=\frac{ K_{p}+\Delta E}{2}=9,5MeV\)