Tháng Hai 3, 2026

Một ống dây có hệ số tự cảm 0,02 H đang có dòng điện một chiều chạy qua. Trong thời gian 0,2 s dòng điện giảm đều từ 3 A về 0 A. Trong khoảng thời gian trên, độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là

Một ống dây có hệ số tự cảm 0,02 H đang có dòng điện một chiều chạy qua. Trong thời gian 0,2 s dòng điện giảm đều từ 3 A về 0 A. Trong khoảng thời gian trên, độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là

A. 400 mV.

B. 12 mV.

C. 300 mV.

D. 60 mV.

Hướng dẫn

Suất điện động tự cảm trong ống dây: ${{e}_{\text{tc}}}=-L\frac{\Delta i}{\Delta t}$

Cách giải:

Độ lớn suất điện động tự cảm trong ống dây là:

$\left| {{e}_{tc}} \right|=L\frac{|\Delta i|}{\Delta t}=0,02\cdot \frac{|0-3|}{0,2}=0,3(V)=300(mV)$

Chọn C.