Một ô tô chạy 100 km với lực kéo không đổi là 700 N thì tiêu thụ hết 6 lít xăng. Hiệu suất của động cơ ô tô đó là bao nhiêu? Biết năng suất tỏa nhiệt của xăng là 4,6.10$^{7}$ J/kg, khối lượng riêng của xăng là 700 kg/m$^{3}$.
A. 86%
B. 52% C. 40%
D. 36,23%
Hướng dẫn
6 lít = 6 dm$^{3}$ = 6.10$^{-3}$ m$^{3}$
– Công có ích mà ô tô thực hiện:
A = F.s = 700.100.10$^{3}$ = 7.10$^{7}$ J
– Nhiệt lượng do 6 lít xăng tỏa ra:
Q$_{tỏa}$ = m.q = D.V.q = 700.6.10$^{-3}$.4,6.10$^{7}$ = 19,32.10$^{7}$ J
– Hiệu suất của động cơ ô tô đó:
⇒ Đáp án D