Một nhiệt lượng kế bằng đồng có khối lượng 0,1kg chứa 0,5kg nước ở 20°C. Người ta thả vào nhiệt lượng kế nói trên một thỏi đồng có khối lượng 0,2kg đã được đun nóng đến 200°C. Nhiệt độ cuối cùng của hệ thống là:
A. 28,2°C
B. 28°C
C. 27,4°C
D. 26,1°C
Hướng dẫn
Đáp án: D
– Nhiệt lượng mà nhiệt lượng kế thu vào:
Q$_{1}$= m$_{1}$c$_{1}$(t$_{2}$–t$_{1}$) = 0,1.380.(t$_{2}$–20) = 38(t$_{2}$ – 20)
– Nhiệt lượng nước thu vào:
Q$_{2}$ = m$_{2}$.c$_{2}$( t$_{2}$ – 20) = 0,5.4200.( t$_{2}$- 20) = 2100.( t$_{2}$ – 20).
– Nhiệt lượng đồng tỏa ra:
Q$_{3}$ = m$_{3}$.c$_{3}$.( t”$_{1}$ – t$_{2}$) = 1,2.380.( 200 – t$_{2}$) = 76.( 200 – t$_{2}$)
– Theo phương trình cân bằng nhiệt ta có: Q = Q$_{1}$ + Q$_{2}$
=> 38t$_{2}$ – 760 + 2100t$_{2}$ – 4200 = 15200 – t$_{2}$
=> t$_{2}$ = 26,1°C