Một nhà máy điện hạt nhân có công suất 160 kW, dùng năng lượng phân hạch $^{235}U$, hiệu suất 25%. Mỗi hạt $^{235}U$ phân hạch tỏa năng lượng là 200 MeV. Với 500 g $^{235}U$ thì nhà máy hoạt động liên tục được khoảng bao lâu?
A. 500 ngày
B. 590 ngày.
C. 741 ngày
D. 565 ngày.
Hướng dẫn
${{Q}_{tp}}=N. \Delta E=\frac{{{m}_{U}}}{{{A}_{U}}}. {{N}_{A}}. \Delta E=\frac{500}{235}. 6,{{02. 10}^{23}}. 200. 1,{{6. 10}^{-13}}=4,{{099. 10}^{13}}J$ ${{Q}_{ci}}=H. {{Q}_{tp}}=0,25. 4,{{099. 10}^{13}}=1,{{025. 10}^{13}}J$ ${{Q}_{ci}}=P. t\to t=\frac{{{Q}_{ci}}}{P}=64,{{04. 10}^{6}}s=741,23$ ngày