Một nguồn sóng dao động điều hoà với chu kỳ 0,04s. Vận tốc truyền sóng bằng 200cm/s. Hai điểm nằm trên cùng một phương truyền sóng và cách nhau 6 cm có độ lệch pha là:
A. 3,5 \(\pi\)
B. 1,5 \(\pi\)
C. 2,5 \(\pi\)
D. 1 \(\pi\)
Hướng dẫn
áp án đúng: B
Bước sóng: λ = vT = 200.0,04 = 8 cm
Độ lệch pha:\(\Delta \varphi = \frac{{2\pi d}}{\lambda } = \frac{{2\pi .6}}{8} = 1,5\pi\)