Một nguồn điện 9 V – 1 Ω được nối với mạch ngoài có hai điện trở giống nhau mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện qua nguồn là 1 A. Nếu hai điện trở ở mạch ngoài mắc song song thì cường độ dòng điện qua nguồn là
A ${1 \over 3} A$
B 2,5 A
C 3 A
D ${4 \over 9}$
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Phương pháp giải:
Áp dụng định luật ohm cho toàn mạch $I = {\xi \over {{R_{ss}} + r}}$
Hướng dẫn
Đáp án C
Trả lời :
+ Với hai điện trở mắc nối tiếp R$_{nt}$ = 2R, ta có:
${\xi \over {{R_{nt}} + r}} = I \Leftrightarrow {9 \over {2R + 1}} = 1 = > R = 4\Omega $
Với hai điện trở mắc song song thì R$_{ss}$ = 2Ω. Khi đó $I = {\xi \over {{R_{ss}} + r}} = 3\,A$