Tháng Hai 3, 2026

Một nguồn điểm S phát sóng âm đẳng hướng ra không gian, ba điểm S, A, B nằm trên một phương truyền sóng (A, B cùng phía so với S, AB = 61,2 m). Điểm M cách S đoạn 50m có cường độ âm 10$^{-5}$ W/m$^{2}$. Biết tốc độ truyền âm trong không khí là 340 m/s và môi trường không hấp thụ âm. Lấy π = 3,14. Năng lượng của sóng âm trong không gian giới hạn bởi hai mặt cầu tâm S đi qua A và B là:

Một nguồn điểm S phát sóng âm đẳng hướng ra không gian, ba điểm S, A, B nằm trên một phương truyền sóng (A, B cùng phía so với S, AB = 61,2 m). Điểm M cách S đoạn 50m có cường độ âm 10$^{-5}$ W/m$^{2}$. Biết tốc độ truyền âm trong không khí là 340 m/s và môi trường không hấp thụ âm. Lấy π = 3,14. Năng lượng của sóng âm trong không gian giới hạn bởi hai mặt cầu tâm S đi qua A và B là:

A. 0,04618 J.

B. 0,0612 J.

C. 0,05652 J.

D. 0,036 J.

Hướng dẫn

Xét điểm M, công suất truyền âm: $$P=4\pi {{r}_{M}}^{2}I=0. 314(\text{W})$$
Năng lượng cần tìm $\text{W}=Pt=P\frac{s}{v}=P\frac{AB}{v}=0. 314\frac{61. 2}{340}=0. 05652(J)$