Một nguồn âm S có công suất P phát sóng âm đều theo mọi phương, cường độ âm tại một điểm M cách S một khoảng MS = 12 m là I = 0,04 W/m$^2$ . Cho cường độ âm chuẩn là I$_0$ =10$^{-12}$ W/m$^2$ . Mức cường độ âm tại N cách S một khoảng NS = 4 m là
A. 100 dB.
B. 116 dB.
C. 126 dB.
D. 90 dB.
Hướng dẫn
Đáp án đúng: B
\(L_N – L_M = 10lg (\frac{R_M}{R_N})^2 \rightarrow L_N = 10lg (\frac{R_M}{R_N})^2 + L_M = 9,54 + L_M = 115,56 dB\)⇒ Chọn đáp án B