Một nguồn âm có kích thước nhỏ, phát ra sóng âm là sóng cầu. Bỏ qua sự hấp thụ âm của môi trường. Cường độ âm chuẩn I$_{0}$ = 1 pW/m$^{2}$. Tại điểm trên mặt cầu có tâm là nguồn phát âm, bán kính 1 m , có mức cường độ âm là 105 dB. Công suất của nguồn âm là:
A. 1,3720 W.
B. 0,1256 W.
C. 0,4326 W.
D. 0,3974 W.
Hướng dẫn
Ta có $$I=\frac{P}{4\pi {{r}^{2}}}={{I}_{0}}{{. 10}^{L}}\Rightarrow P=4\pi {{r}^{2}}{{I}_{0}}{{10}^{L}}=4\pi *{{1}^{2}}*{{10}^{-12}}*{{10}^{10. 5}}=0. 3974(\text{W})$$