Một mối hàn của 1 cặp nhiệt điện có hệ số \({\alpha _T} = 65(\mu V/K)\) được đặt trong không khí ở \({20^ \circ }C\), còn mối hàn kia được nung nóng đến nhiệt độ 232$^{0}$ C. Suất điện nhiệt điện của cặp nhiệt độ đó là
A E = 13 mV.
B E = 13,78 mV.
C E = 13,98 mV.
D E = 13,58 mV.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Phương pháp giải:
Áp dụng công thức suất điện động nhiệt điện:
\(E = {\alpha _T}.\left( {{T_n} – {T_l}} \right)\)
Hướng dẫn
Suất điện động nhiệt điện:
\(E = {\alpha _T}.\left( {{T_n} – {T_l}} \right) = {65.10^{ – 6}}.\left( {232 – 20} \right) = 13,78{\rm{ }}{.10^{ – 3}}V = 13,78{\rm{ }}mV\)
Chọn B