Tháng Hai 3, 2026

Một máy tăng thế lý tưởng có tỉ số vòng dây giữa các cuộn sơ cấp ${{N}_{1}}$ và thứ cấp ${{N}_{2}}$ là 3. Biết cường độ dòng điện trong cuộn sơ cấp và điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn sơ cấp lần lượt là ${{I}_{1}}=6A$ và${{U}_{1}}=120V$. Cường độ dòng điện hiệu dụng trong cuộn thứ cấp và điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn thứ cấp lần lượt là

Một máy tăng thế lý tưởng có tỉ số vòng dây giữa các cuộn sơ cấp ${{N}_{1}}$ và thứ cấp ${{N}_{2}}$ là 3. Biết cường độ dòng điện trong cuộn sơ cấp và điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn sơ cấp lần lượt là ${{I}_{1}}=6A$ và${{U}_{1}}=120V$. Cường độ dòng điện hiệu dụng trong cuộn thứ cấp và điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn thứ cấp lần lượt là

A. 2 A và 360 V.

B. 18 V và 360 V.

C. 2 A và 40 V.

D. 18 A và 40 V.

Hướng dẫn

Máy tăng thế nên ${{N}_{1}}<{{N}_{2}}$
$\left. \begin{align} & \frac{{{N}_{1}}}{{{N}_{2}}}=\frac{1}{3} \\ & {{U}_{1}}=120\left( V \right) \\ & {{I}_{1}}=6\left( A \right) \\ \end{align} \right|$
$\Rightarrow \frac{{{N}_{1}}}{{{N}_{2}}}=\frac{{{U}_{1}}}{{{U}_{2}}}=\frac{{{I}_{2}}}{{{I}_{1}}}$
$\Rightarrow \left\{ \begin{align} & {{U}_{2}}=\frac{{{N}_{2}}}{{{N}_{1}}}{{U}_{1}}=360\left( V \right) \\ & {{I}_{2}}=\frac{{{N}_{1}}}{{{N}_{2}}}{{I}_{1}}=2\left( A \right) \\ \end{align} \right.$