Tháng Hai 3, 2026

Một máy phát điện xoay chiều một pha có 8 cặp cực, roto quay với tốc độ 375 vòng/phút, phần ứng gồm 16 cuộn dây mắc nối tiếp, từ thông cực đại xuyên qua một vòng dây của phần cảm là 0,1 mWb. Mắc một biến trở R nối tiếp với một động cơ điện có hệ số công suất 0,8 rồi mắc vào hai đầu máy phát điện nói trên. Điều chỉnh biến trở đến giá trị R = 100\(\Omega\) để động cơ hoạt động với công suất 160 W và dòng điện chạy qua biến trở là 2A. Số vòng dây trên mỗi cuộn dây phần cảm là

Một máy phát điện xoay chiều một pha có 8 cặp cực, roto quay với tốc độ 375 vòng/phút, phần ứng gồm 16 cuộn dây mắc nối tiếp, từ thông cực đại xuyên qua một vòng dây của phần cảm là 0,1 mWb. Mắc một biến trở R nối tiếp với một động cơ điện có hệ số công suất 0,8 rồi mắc vào hai đầu máy phát điện nói trên. Điều chỉnh biến trở đến giá trị R = 100\(\Omega\) để động cơ hoạt động với công suất 160 W và dòng điện chạy qua biến trở là 2A. Số vòng dây trên mỗi cuộn dây phần cảm là

A. 2350 vòng

B. 1510 vòng

C. 1250 vòng

D. 755 vòng

Hướng dẫn

f = p.n = 8.375/60 = 50 Hz

Gọi r là điện trở của động cơ

Ta có \(160=I^2.r=2r\Rightarrow r=80\Omega \Rightarrow Z_{dco}=r/0,8=100\Omega\)

Tổng trở của đoạn mạch là \(Z=100\angle 0+100\angle arccos 0,8=60\sqrt{10}\Omega\)

Có \(U=I.Z=120\sqrt{5}V \Rightarrow U_0=120 \sqrt{10}\Omega\)

Mà \(U_0=N.B.S.\omega \Rightarrow n=\frac{U_0}{B.S.\omega }=\frac{ 120\sqrt{10}}{0,1.10^{-3}.2\pi.50}=12079\) vòng

⇒ số vòng dây trên mỗi cuộn dây là N/16 \(\approx\) 755 vòng