Một máy định vị vô tuyến nằm cách mục tiêu 60 km. Máy nhận được tín hiệu trở về từ mục tiêu kể từ lúc phát sau khoảng thời gian là
A. 4.10-4 s
B. 2.10-4 s
C. 4. 10-5 s
D. 10-4 s
Hướng dẫn
Máy định vị vô tuyến sử dụng sóng điện từ có vân tốc lan truyền là v= 3.108 m/s
Thời gian tín hiệu tới mục tiêu rồi trở lại máy là: t = 2.60.103 /(3.108 )= 4.10-4 s