Tháng Hai 3, 2026

Một mạch điện kín gồm bộ nguồn có hai pin giống nhau mắc nối tiếp, mỗi pin có suất điện động 3 V, điện trở trong bằng 1 Ω và mạch ngoài là một điện trở R = 2 Ω. Hiệu điện thế giữa hai cực của mỗi pin là A 1 V. B 3 V. C 4 V. D 1,5 V.

Một mạch điện kín gồm bộ nguồn có hai pin giống nhau mắc nối tiếp, mỗi pin có suất điện động 3 V, điện trở trong bằng 1 Ω và mạch ngoài là một điện trở R = 2 Ω. Hiệu điện thế giữa hai cực của mỗi pin là

A 1 V.

B 3 V.

C 4 V.

D 1,5 V.

Hướng dẫn

Chọn đáp án: D

Phương pháp giải:

Áp dụng công thức tính điện thế giữa hai cực của mỗi pin là: \({{U}_{pin}}=E-\text{Ir}\)

Hướng dẫn

+ Hiệu điện thế giữa hai cực của mỗi pin là:

\({{U}_{1pin}}={{E}_{1}}-\text{I}{{\text{r}}_{1}}=3-\frac{\overbrace{2{{E}_{1}}}^{{{E}_{b}}}}{R+\underbrace{2r}_{{{r}_{b}}}}.{{r}_{1}}=3-\left( \frac{6}{4} \right).1=1,5(V)\)

Chọn D