Một mạch dao động LC lí tưởng đang dao động điện từ với tần số góc là ${{10}^{7}}$ rad/s, điện tích cực đại trên tụ là ${{4. 10}^{-12}}C$. Khi điện tích trên tụ là ${{2. 10}^{-12}}C$ thì cường độ dòng điện trong mạch có độ lớn là
A. $\sqrt{2}{{. 10}^{-5}}A. $
B. $2\sqrt{3}{{. 10}^{-5}}A. $
C.${{2. 10}^{-5}}A. $
D.$2\sqrt{2}{{. 10}^{-5}}A. $
Hướng dẫn
${{\left( \frac{q}{{{q}_{o}}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{i}{{{I}_{o}}} \right)}^{2}}=1\to {{\left( \frac{q}{{{q}_{o}}} \right)}^{2}}+{{\left( \frac{i}{\omega {{q}_{0}}} \right)}^{2}}=1$ $\xrightarrow[{{q}_{0}}=\text{ }{{4. 10}^{-12}}C;\text{ }q\text{ }=\text{ }{{2. 10}^{-12}}\text{C; }\omega \text{ = 1}{{\text{0}}^{7}}\text{rad/s }]{{}}i=2\sqrt{3}{{. 10}^{-5}}A$.