Một mạch dao động LC có điện trở thuần không đáng kể đang thực hiện dao động điện từ tự do với năng lượng dao động bằng 10-6 J và tần số dao động bằng 105 Hz. Lấy \(\pi\) = 3,14. Hiệu điện thế cực đại giữa hai bản tụ là 8 V. Cường độ dòng điện cực đại trong mạch là
A. 0,157 A
B. 0,025 A
C. 0,0175 A
D. 0,257 A
Hướng dẫn
\(W=10^{-6}J, f=10^5Hz, \pi =3, 14\)
\(U_0=8V\Rightarrow I_0=?\)
\(W=\frac{1}{2}CU^2_0\Rightarrow C=\frac{2W}{U^2_0}=\frac{2.10^{-6}}{8^2}\)
\(\Rightarrow C=3,125.10^{-8}F\)
\(f=\frac{1}{2\pi \sqrt{LC}}\Rightarrow L=\frac{1}{4\pi ^2.f^2.C}=8,1.10^{-5}H\)
\(W=\frac{1}{2}LI^2_0\Rightarrow I_0=\sqrt{\frac{2W}{L}}\)
\(\Rightarrow I_0=\sqrt{\frac{2.10^{-6}}{8,5.10^{-5}}}=0,157A\)