Một loại phân lân chứa 74,88% Ca(H$_{2}$PO$_{4}$)$_{2}$ về khối lượng, còn lại là các hợp chất không chứa photpho. Độ dinh dưỡng có trong loại phân lân là
A. 54,56%.
B. 44,54%.
C. 45,44%.
D. 9,92%.
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Phương pháp giải:
Độ dinh dưỡng trong phân lân là %P$_{2}$O$_{5}$
Lời giải chi tiết:
Trong 100 g phân lân có 74,88 gam Ca(H$_{2}$PO$_{4}$)$_{2}$ → n$_{Ca(H2PO4)2}$ = 0,32 mol
B. TNT “P” → n$_{P2O5}$ = n$_{Ca(H2PO4)2}$ = 0,32 mol
Độ dinh dưỡng của phân lân là %m$_{P2O5}$ = \(\frac{{0,32.142}}{{100}}.100\% \) = 45,44%
Đáp án C