Tháng Hai 3, 2026

Một loại nước cứng có chứa các ion: Ca$^{2+}$, Mg$^{2+}$ , Cl$^{-}$, HCO$_{3}$$^{-}$; trong đó nồng độ của Cl$^{-}$ là 0,006M và của HCO$_{3}$$^{-}$ là 0,01M. Hãy cho biết cần lấy bao nhiêu ml dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M để biến 1 lít nước cứng đó thành nước mềm ? Coi như các chất kết tủa hoàn toàn

Một loại nước cứng có chứa các ion: Ca$^{2+}$, Mg$^{2+}$ , Cl$^{-}$, HCO$_{3}$$^{-}$; trong đó nồng độ của Cl$^{-}$ là 0,006M và của HCO$_{3}$$^{-}$ là 0,01M. Hãy cho biết cần lấy bao nhiêu ml dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M để biến 1 lít nước cứng đó thành nước mềm ? Coi như các chất kết tủa hoàn toàn

A. 20 ml

B. 80 ml

C. 60 ml

D. 40 ml

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Chuyển từ nước cứng thành nước mềm là kết tủa hết ion Ca$^{2+}$ và Mg$^{2+}$ có trong dd

Ca$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$→ CaCO$_{3}$

Mg$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → MgCO$_{3}$

B. ảo toàn điện tích

Tính theo PTHH

Lời giải chi tiết:

Ca$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$→ CaCO$_{3}$

Mg$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → MgCO$_{3}$

B. ảo toàn điện tích nên \({n_{C{a^{2 + }}}} + {n_{M{g^{2 + }}}} = {n_{HCO_3^ – }} + {n_{C{l^ – }}} = 0,01 + 0,006 = 0,016\) mol

Theo pthh thì n$_{CO3}$ = n$_{Ca}$ + n$_{Mg}$ = 0,016 mol

→n$_{Na2CO3}$ = 0,016 mol

→ V$_{Na2CO3 }$= 0,08 lít = 80ml

Đáp án B