Một lò đốt bằng điện cứ mỗi giây cung cấp được một nhiệt lượng là 100J. Người ta cho vào lò một miếng nhôm có khối lượng 500g ở nhiệt độ 20°C. Tính thời gian cần thiết để lò nung miếng nhôm đến nóng chảy hoàn toàn ở nhiệt độ nóng chảy. Cho biết nhiệt độ nóng chảy của nhôm là 658°C, nhiệt nóng chảy của nhôm là 3,9.10$^{5}$J/kg.K
Hướng dẫn
– Nhiệt lượng cần thiết cung cấp cho 100g nhôm tăng nhiệt độ từ 20°C đến 658°C:
Q$_{1}$ = m.c.(t$_{2}$ – t$_{1}$ ) = 0,5.880.( 658 – 20) = 280570 (J)
– Nhiệt lượng cần thiết cung cấp cho 100g nhôm nóng chảy hoàn toàn ở 658°C:
Q$_{2}$ = λ.m = 3,9.10$^{5}$.0,5 = 195000 (J)
Q = Q$_{1}$ + Q$_{2}$ = 280570 + 195000 = 475570 (J)
– Thời gian cần thiết để lò nung miếng nhôm đến nóng chảy hoàn toàn là:
475570 : 100 = 4755,7 (s)
Đáp số: 4755,7s