Một khung dây dẫn quay đều quanh trong một từ trường đều có cảm ứng từ \(\overrightarrow{B}\) vuông góc trục quay của khung với vận tốc 150 vòng/phút. Từ thông cực đại gửi qua khung là 10/p (Wb). Suất điện động hiệu dụng trong khung là:
A. 25 V
B. 25\(\sqrt{2}\) V
C. 50 V
D. 50\(\sqrt{2}\) V
Hướng dẫn
\(\omega\) = 150 vòng/phút = 150.2\(\pi\)/60 = 5\(\pi\)
\(\Phi _o=\frac{10}{\pi}Wb\)
\(E=\frac{E_0}{\sqrt{2}}=\frac{\omega .\Phi _0}{\sqrt{2}} =\frac{5\pi.\frac{10}{\pi}}{\sqrt{2}}=25\sqrt{2}V\)
⇒ Chọn B