Một dòng điện xoay chiều \(i = I\sqrt{2} cos100\pi t\) chạy qua điện trở thuần R = 10\(\Omega\) thì công suất tức thời trong R có biểu thức \(p = 40 + 40cos200\pi t (W)\). Giá trị của I là
A. \(\sqrt{2}A\)
B. 2A
C. \(2\sqrt{2}A\)
D. 4A
Hướng dẫn
Điện áp tức thời hai đầu mạch \(u = i.R = 10I\sqrt{2}cos100 \pi t V\)
Suy ra công suất tức thời:
\(p=u.i=10I\sqrt{2}cos 100 \pi t . I\sqrt{2}100 \pi t=20I^2.cos^2.100 \pi t\)
\(=20I^2.\frac{1+cos200 \pi t}{2}=10I^2 +10I^2.cos200 \pi t\)
Đồng nhất với phương trình \(p = 40 + 40 cos 200 \pi t\) suy ra \(10I^2=40\Rightarrow I=2A\)