Một động cơ điện xoay chiều hoạt động liên tục trong một ngày đêm tiêu thụ lượng điện năng là 12kWh . Biết hệ số công suất của động cơ là 0,83. Động cơ tiêu thụ điện năng với công suất tức thời cực đại
A. 0,71kW.
B. 1,0kW.
C. 1,1kW.
D. 0,60kW.
Hướng dẫn
Công suất của động cơ \(P=\frac{E}{t}=\frac{12}{24}=0,5(kW)\)
Công suất tức thời của động cơ
\(p=ui=U_o cos(\omega t+\varphi ).I_o cos(\omega t)=\frac{1}{2}U_oI_cos\varphi +\frac{1}{2}U_oI_ocos(2\omega t+\varphi )\)
Công suất tức thời cực đại \(p_{max}\Rightarrow \left (cos(2\omega t+\varphi ) \right )_{max}=1\)
\(\Rightarrow P_{max}=\frac{1}{2}U_oI_o(cos\varphi +1)=UI(cos\varphi +1)=P+\frac{P}{cos\varphi }=1,1(kW)\)