Một điện trường đều có phương song song với cạnh huyền BC của một tam giác vuông ABC, chiều từ B đến C và cường độ 3000 V/m, biết AB = 6 cm, AC = 8 cm. Hiệu điện thế giữa hai điểm A và C là:
A 240 V
B -192 V
C 192 V.
D -240 V
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Phương pháp giải:
Công thức tính hiệu điện thế giữa hai điểm trong điện trường:
U = Escosα
Với α là góc hợp bởi cường độ điện trường và đường đi
Hướng dẫn
Tam giác ABC vuông tại A có AB = 6cm, AC = 8cm nên BC = 10cm
U$_{AC}$ = E.AC.cosα = 3000.0,08.8/10 = 192V