Tháng Hai 4, 2026

Một con lắc lò xo với vật nặng khối lượng 400g, dao động điều hòa theo phương thẳng đứng với chu kì 0,5s. Giá trị lớn nhất của lực đàn hồi tác dụng lên vật bằng 6,56N. Lấy g = 10m/s2 và π2 = 10. Biên độ dao động của vật là

Một con lắc lò xo với vật nặng khối lượng 400g, dao động điều hòa theo phương thẳng đứng với chu kì 0,5s. Giá trị lớn nhất của lực đàn hồi tác dụng lên vật bằng 6,56N. Lấy g = 10m/s2 và π2 = 10. Biên độ dao động của vật là

A. 3cm

B. 2,5cm

C. 4cm

D. 2cm

Hướng dẫn

Ta có: \(F_{dh Max} = (A + \Delta l).k = 6,56 (N)(1)\)
Lại có: \(k = m \omega ^2 \Rightarrow K = 64 (N/m)\)
\(\omega = \sqrt{\frac{g}{\Delta l}}\Rightarrow \Delta l = \frac{g}{\omega ^2}\Rightarrow \Delta l = \frac{10}{(4 \pi)^2} = 0,0625 (m)\)
Thay các đại luwongjj vừa tìm vào (1) ta được: A = 0,04 m = 4 cm