Một con lắc lò xo treo theo phương thẳng đứng tại nơi có gia tốc trọng trường g = 10 m/s2. Bỏ qua mọi ma sát. Từ vị trí cân bằng đưa vật đến vị trí lò xo không biến dạng rồi buông nhẹ, thời gian từ lúc buông đến lúc vật đến vị trí thấp nhất lần thứ nhất mất 0,2s. Biên độ dao động điều hòa là
A. 1 cm
B. 2 cm
C. 4 cm
D. 1,6 cm
Hướng dẫn
\(A = \Delta \ell ;\ \frac{T}{2}=0,2s \Rightarrow T = 0,4 \Rightarrow \omega = 5 \pi\)
\(\Rightarrow A = \Delta \ell = \frac{g}{\omega ^2} = 0,04 \ m = 4\ cm\)