Một con lắc lò xo treo thẳng đứng gồm vật nhỏ khối lượng m = 250 g và một lò xo nhẹ có độ cứng k = 100 N/m. Kéo vật m xuống dưới theo phương thẳng đứng đến vị trí lò xo giãn 7,5 cm thì thả nhẹ. Gọi t = 0 là lúc thả. Lấy g = 10 m/s2 . Lực đàn hồi của vật lúc t= \(\pi\)/60 s là
A. 2,5 N
B. 2,5 N
C. 0
D. 3,2 N
Hướng dẫn
Phương trình dao động của vật là: x = 5cos(20t-\(\pi\))
Tại t = \(\pi\)/60 (s) thì x = -2,5 (cm), khi đó \(\Delta l\) = 2,5 + 2,5 = 5 (cm) → Lực đàn hồi F = 5N