Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng gồm vật nặng có khối lượng m=100g và lò xo khối lượng không đáng kể. Chọn gốc tọa độ ở vị trí cân bằng (VTCB), chiều dương hướng lên. Biết con lắc dao động theo phương trình: \(x = 4 cos(10 t + \frac{\pi}{3})cm.\) Lấy g =10m/s 2. Độ lớn lực đàn hồi tác dụng vào vật tại thời điểm vật đã đi được quãng đường s = 3cm (kể từ t=0) là:

Một con lắc lò xo treo thẳng đứng gồm vật nặng có khối lượng m=100g và lò xo khối lượng không đáng kể. Chọn gốc tọa độ ở vị trí cân bằng (VTCB), chiều dương hướng lên. Biết con lắc dao động theo phương trình: \(x = 4 cos(10 t + \frac{\pi}{3})cm.\) Lấy g =10m/s 2. Độ lớn lực đàn hồi tác dụng vào vật tại thời điểm vật đã đi được quãng đường s = 3cm (kể từ t=0) là:

A. 1,1N

B. 1,6N

C. 0,9N

D. 2N

Hướng dẫn

Ta có: \(w = \sqrt{\frac{k}{m}}\Rightarrow k = w^2m = 10^2.0,1 = 10 N/m\)
Tại VTCB: \(mg = k\Delta l \Rightarrow \Delta l = \frac{mg}{k} = \frac{0,1.10}{10} = 0,1\)
Tại vị trí ban đầu li độ của vật là: \(x = 4 cos\frac{\pi}{3} = 2 cm\) và đang đi theo chiều âm vị trí của vật khi đi được quãng đường s = 3cm là x = -1cm
=> Độ lớn lực đàn hồi tác dụng vào vật là:
\(F_{dh} = k (\Delta l + x)= 10 (0,1 – 0,01) = 0,9 N\)