Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo có độ cứng k = 40N/m và quả cầu nhỏ A có khối lượng 100g đang đứng yên, lò xo không biến dạng. Dùng quả cầu B giống hệt quả cầu A bắn vào quả cầu A dọc theo trục lò xo với vận tốc có độ lớn 1m/s; va chạm giữa hai quả cầu là đàn hồi xuyên tâm. Hệ số ma sát giữa A và mặt phẳng đỡ là m = 0,1; lấy g = 10m/s2. Sau va chạm thì quả cầu A có biên độ lớn nhất là:

Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo có độ cứng k = 40N/m và quả cầu nhỏ A có khối lượng 100g đang đứng yên, lò xo không biến dạng. Dùng quả cầu B giống hệt quả cầu A bắn vào quả cầu A dọc theo trục lò xo với vận tốc có độ lớn 1m/s; va chạm giữa hai quả cầu là đàn hồi xuyên tâm. Hệ số ma sát giữa A và mặt phẳng đỡ là m = 0,1; lấy g = 10m/s2. Sau va chạm thì quả cầu A có biên độ lớn nhất là:

A. 5cm

B. 4,756cm.

C. 4,525 cm.

D. 3,759 cm

Hướng dẫn

Theo ĐL bảo toàn động lượng vận tốc của quả cầu A sau va chạm v = 1m/s.
Theo ĐL bảo toàn năng lượng ta có:
\(\frac{kA^{2}}{2}+A_{Fms}=\frac{mv^{2}}{2}\Rightarrow \frac{kA^{2}}{2}+\mu mgA=\frac{mv^{2}}{2}\)
—–> 20A2 + 0,1A – 0,05 = 0 —–> 200A2 + A – 0,5 = 0
\(\Rightarrow A=\frac{\sqrt{401}-1}{400}=0,04756m=4,756cm\Rightarrow B\)