Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng 40 g và lò xo có độ cứng 20 N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là 0,2. Lấy g = 10 $m/s^2$. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị dãn 6 cm rồi buông nhẹ. Tốc độ lớn nhất vật nhỏ đạt được trong quá trình chuyển động của vật là

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng 40 g và lò xo có độ cứng 20 N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là 0,2. Lấy g = 10 $m/s^2$. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị dãn 6 cm rồi buông nhẹ. Tốc độ lớn nhất vật nhỏ đạt được trong quá trình chuyển động của vật là

A. 1,54 m/s

B. 1,34 m/s.

C. 1,25 m/s.

D. 1,25 m/s.

Hướng dẫn

Ta có $\omega =\sqrt{\frac{k}{m}}=\sqrt{\frac{20}{0,04}}=10\sqrt{5}(rad/s)$
Lúc vận tốc đạt giá trị lớn nhất thì: $k.{{x}_{0}}=\mu mg\Rightarrow {{x}_{0}}=\frac{\mu mg}{k}=\frac{0,2.0,04.10}{20}={{4.10}^{-3}}(m)=0,4(cm)$
Tốc độ lớn nhất vật nhỏ đạt được trong quá trình chuyển động của vật là
${{v}_{\max }}=\omega (A-{{x}_{0}})=10\sqrt{5}(0,06-{{4.10}^{-3}})\approx 1,25(m/s)$