Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng 0,02 kg và lò xo có độ cứng 1 N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là 0,1. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị nén 10 cm rồi buông nhẹ để con lắc dao động tắt dần. Lấy g = 10 m/s2. Độ giảm thế năng của con lắc trong giai đoạn từ khi thả tay tới lúc nó tới vị trí mà tốc độ dao động của con lắc cực đại lần đầu là

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng 0,02 kg và lò xo có độ cứng 1 N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là 0,1. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị nén 10 cm rồi buông nhẹ để con lắc dao động tắt dần. Lấy g = 10 m/s2. Độ giảm thế năng của con lắc trong giai đoạn từ khi thả tay tới lúc nó tới vị trí mà tốc độ dao động của con lắc cực đại lần đầu là

A. 5 mJ

B. 0,2 mJ

C. 4,8 mJ

D. 2 mJ

Hướng dẫn

Tại vị trí \(v_{max}\Rightarrow x_0 = \frac{\mu mg}{K} = \frac{0,1.0,02.10}{1} = 0,02 m\)
A = 10 cm = 0,1 m
\(\Rightarrow \Delta _t = \frac{1}{2}KA^2 – \frac{1}{2}kx_0^2 = 4,8.10^{-3}J = 4,8 mJ\)
\(\Rightarrow\) Chọn C