Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo gồm vật có khối lượng M = 150 g, lò xo có độ cứng k = 20 N/m đang dao động điều hòa trên mặt phẳng ngang với biên độ \(4\sqrt{3}\) cm. Biết vật M có thể trượt không ma sát trên mặt phẳng ngang. Khi vật có li độ 6 cm, người ta bắn vật có khối lượng m = 50 g với vận tốc 2 m/s theo hướng chuyển động của M vào vật M. Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau và tiếp tục dao động điều hòa với biên độ bằng

Một con lắc lò xo gồm vật có khối lượng M = 150 g, lò xo có độ cứng k = 20 N/m đang dao động điều hòa trên mặt phẳng ngang với biên độ \(4\sqrt{3}\) cm. Biết vật M có thể trượt không ma sát trên mặt phẳng ngang. Khi vật có li độ 6 cm, người ta bắn vật có khối lượng m = 50 g với vận tốc 2 m/s theo hướng chuyển động của M vào vật M. Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau và tiếp tục dao động điều hòa với biên độ bằng

A. 10 cm.

B. \(5\sqrt{2}cm\)

C. \(6\sqrt{2}cm\)

D. 12 cm.

Hướng dẫn

Vận tốc vật M trước va chạm
\(v_M=\omega _1\sqrt{A_1^2-x^2}=\sqrt{\frac{k}{M}}\sqrt{A_1^2-x^2}=40(cm/s)\)
Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau nên là va chạm mềm
Áp dụng định luật bảo toàn động lượng
\(mv_m+Mv_M=(m+M)v\Rightarrow v=\frac{mv_m+Mv_M}{m+M}=80(cm/s)\)
Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau và tiếp tục dao động điều hòa với biên độ bằng
\(\omega _2=\sqrt{\frac{k}{m+M}}=10(rad/s)\)
\(A=\sqrt{x^2+\left ( \frac{v}{\omega _2} \right )^2}=10(cm)\)

Một con lắc lò xo gồm vật có khối lượng M = 150 g, lò xo có độ cứng k = 20 N/m đang dao động điều hòa trên mặt phẳng ngang với biên độ \(\sqrt{15}\) cm. Biết vật M có thể trượt không ma sát trên mặt phẳng ngang. Khi vật M cách cách vị trí cân bằng \(\sqrt{3}\) cm, một vật m = 50 g chuyển động ngược hướng M đến va chạm với M. Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau chuyển động theo hướng của vật M và tiếp tục dao động điều hòa với biên độ bằng 2 cm. Tốc độ của vật m bằng

Một con lắc lò xo gồm vật có khối lượng M = 150 g, lò xo có độ cứng k = 20 N/m đang dao động điều hòa trên mặt phẳng ngang với biên độ \(\sqrt{15}\) cm. Biết vật M có thể trượt không ma sát trên mặt phẳng ngang. Khi vật M cách cách vị trí cân bằng \(\sqrt{3}\) cm, một vật m = 50 g chuyển động ngược hướng M đến va chạm với M. Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau chuyển động theo hướng của vật M và tiếp tục dao động điều hòa với biên độ bằng 2 cm. Tốc độ của vật m bằng

A. 10 cm/s.

B. 40 cm/cm.

C. 80 cm/s.

D. 160 cm/s.

Hướng dẫn

Vận tốc của vật M trước va chạm
\(v_M=\omega _1\sqrt{A_1^2-x^2}=\sqrt{\frac{k}{M}(A_1^2-x^2)}=40(cm/s)\)
Sau va chạm hai vật gắn chặt vào nhau, ta áp dụng định luật bảo toàn động lượng
\(Mv_M-mv_m=(m+M)v\Rightarrow v=\frac{Mv_M-mv_m}{m+M}\)
Ta có biên độ sau va chạm là A2
\(\omega _2=\sqrt{\frac{k}{m+M}}=10(rad/s)\)
\(A_2^2=x_2+\left (\frac{v}{\omega _2} \right )^2\Rightarrow v=\omega _2\sqrt{A_2^2-x^2}\)
\(\Rightarrow \omega _2\sqrt{A_2^2-x^2}=\left |\frac{Mv_M-mv_m}{m+M} \right |\Rightarrow v_m=80(cm/s)\)