Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo gồm một vật vật có khôi lượng m và lò xo có độ cứng k không đổi, dao động điều hòa. Nếu khối lượng m = 400g thì chu kỳ dao động của con lắc là 2s. Để chu kỳ con lắc là 1s thì khối lượng m bằng

Một con lắc lò xo gồm một vật vật có khôi lượng m và lò xo có độ cứng k không đổi, dao động điều hòa. Nếu khối lượng m = 400g thì chu kỳ dao động của con lắc là 2s. Để chu kỳ con lắc là 1s thì khối lượng m bằng

A. 200g

B. 0,1kg

C. 0,3kg

D. 400g

Hướng dẫn

\(T=2\pi \sqrt{\frac{m}{k}}\Rightarrow m\sim T^2\)
\(\Rightarrow \frac{m’}{m}=\frac{T’^2}{T^2}\Rightarrow m’=\frac{m}{4}=100g\)