Một con lắc lò xo gồm lò xo có khối lượng không đáng kể, có độ cứng k = 100N/m, khối lượng của vật m = 1 kg. Kéo vật khỏi vị trí cân bằng x = 3cm và truyền cho vật vận tốc v = 30cm/s. Chọn gốc thời gian t = 0 là lúc vật qua vị trí x = – 3cm theo chiều dương. Phương trình dao động của vật là:
A. \(x=3cos(10 t – \frac{3\pi}{4})cm\)
B. \(x=3\sqrt{2}cos(10 t – \frac{3\pi}{4})cm\)
C. \(x=3\sqrt{2}cos(10 t – \frac{\pi}{4})cm\)
D. \(x=3\sqrt{2}cos(10 t + \frac{3\pi}{4})cm\)
Hướng dẫn
\(\omega =\sqrt{\frac{k}{m}} =10 \ rad / s\)
\(A=\sqrt{x^2+\frac{v^2}{\omega ^2}}=3\sqrt{2}cm\)
t = 0 thì x = -3 theo chiều dương nên pha dao động là -3\(\pi\)/4