Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo gồm lò xo có độ cứng 20 N/m và bi có khối lượng 0,2 kg dao động điều hòa.Tại thời điểm t, vận tốc và gia tốc của viên bi lần lượt là 20 cm/s và \(2\sqrt{3} m/s^2\). Biên độ dao động của viên bi là:

Một con lắc lò xo gồm lò xo có độ cứng 20 N/m và bi có khối lượng 0,2 kg dao động điều hòa.Tại thời điểm t, vận tốc và gia tốc của viên bi lần lượt là 20 cm/s và \(2\sqrt{3} m/s^2\). Biên độ dao động của viên bi là:

A. 16 cm.

B. \(10\sqrt{3}cm\)

C. 4 cm

D. \(4\sqrt{3}cm\)

Hướng dẫn

Ta có: \(w = \sqrt{\frac{k}{m}}= \sqrt{\frac{20}{0,2}} = 10 rad/s\)
Áp dụng công thức độc lập với thời gian ta có:
\(A^2 = \frac{v^2}{w^2} + \frac{a^2}{w^4} = \frac{20^2}{10^2} + \frac{200^2.3}{10^4} = 16 \Rightarrow A = 4 cm\)