Tháng Hai 4, 2026

Một con lắc lò xo dao động điều hoà tự do theo phương nằm ngang với chiều dài quỹ đạo là 14cm. Vật có khối lượng m = 100g, lò xo có độ cứng k = 100N/m. Cho \(\pi^2\approx 10\). Quãng đường lớn nhất mà vật đi được trong 1/15s là:

Một con lắc lò xo dao động điều hoà tự do theo phương nằm ngang với chiều dài quỹ đạo là 14cm. Vật có khối lượng m = 100g, lò xo có độ cứng k = 100N/m. Cho \(\pi^2\approx 10\). Quãng đường lớn nhất mà vật đi được trong 1/15s là:

A. \(7\sqrt{3}cm\)

B. \(14/\sqrt{3}cm\)

C. 10,5cm

D. 21cm

Hướng dẫn


+ l = 14cm ⇒ A = 7cm
+ T = 0,2s
+ \(\Delta\)t = \(\frac{1}{1s}S=\frac{T}{3}\)
\(\Rightarrow \alpha =\frac{2\pi}{3}\)
Quãng đường dài nhất khi dao động đối xứng qua VTCB
\(s=A\sqrt{3}=7\sqrt{3}cm\)
Đáp án A