Tháng Hai 3, 2026

Một con lắc lò xo có vật nặng khối lượng m = 0,1kg, Lò xo có độ cứng là 100N/m. Kích thích cho vật dao động điều hòa. Trong quá trình dao động chiều dài lò xo thay đổi 10cm. Hãy xác định phương trình dao động của con lắc lò xo. Cho biết gốc tọa độ tại vị trí cân bằng, góc thời gian được chon lúc vật qua vị trí cân bằng theo chiều (+) của trục tọa độ.

Một con lắc lò xo có vật nặng khối lượng m = 0,1kg, Lò xo có độ cứng là 100N/m. Kích thích cho vật dao động điều hòa. Trong quá trình dao động chiều dài lò xo thay đổi 10cm. Hãy xác định phương trình dao động của con lắc lò xo. Cho biết gốc tọa độ tại vị trí cân bằng, góc thời gian được chon lúc vật qua vị trí cân bằng theo chiều (+) của trục tọa độ.

A. \(x = 10cos(5\pi t + \frac{\pi}{2}) cm\)

B. \(x = 5cos(10\pi t + \frac{\pi}{2}) cm\)

C. \(x = 5cos(10\pi t – \frac{\pi}{2}) cm\)

D. \(x = 10cos(5\pi t – \frac{\pi}{2}) cm\)

Hướng dẫn

\(\omega =\sqrt{\frac{k}{m}}=5\pi (rad/s);A=\frac{L}{2}=\frac{10}{2}=5(cm)\)
\(t=0\Rightarrow \left\{\begin{matrix} x=Acos(\varphi )=0 \\ v=-\omega Asin(\varphi )>0 \end{matrix}\right.\Rightarrow \varphi =-\frac{\pi}{2}\Rightarrow x = 5 cos(10\pi t-\frac{\pi}{2})(cm)\)