Một con lắc lò xo có tần số góc \(\small \omega\) = 25 rad/s rơi tự do mà trục lò xo thẳng đứng, vật nặng bên dưới. Ngay khi con lắc có vận tốc 42 cm/s thì đầu trên lò xo bị giữ lại. Lấy g = 10m /s2 . Vận tốc cực đại của con lắc là
A. 60 cm/s
B. 67 cm/s
C. 73 cm/s
D. 58 cm/s
Hướng dẫn

Lúc vật rơi tự do nên lò xo không giãn không nén ⇒ tại vị trí giữ được lò xo vật cách VTCB 1 đoạn
\(x=\Delta l_0=\frac{g}{\omega ^2}=\frac{10}{25^2}=0,016m=1,6cm\)
và có tốc độ v0 = 42 cm/s
Tốc độ max của hệ vật khi cần tính là:
\(V_{max}=\sqrt{v^2+(\omega x)^2}=\sqrt{42^2+(25.1,6)^2}=58cm/s\)
Đáp án D