Tháng Hai 4, 2026

Một con lắc lò xo có độ cứng k = 20 N/m dao động điều hòa trên mặt nằm ngang hoàn toàn nhẵn với tần số 3 HZ. Biết trong một chu kì khoảng thời gian để vật có độ lớn gia tốc không vượt quá \(360\sqrt{3}\) cm/s2 là \(\frac{2}{9}\) s. Lấy \(\pi ^2 \approx 10\). Năng lượng dao động của con lắc là:

Một con lắc lò xo có độ cứng k = 20 N/m dao động điều hòa trên mặt nằm ngang hoàn toàn nhẵn với tần số 3 HZ. Biết trong một chu kì khoảng thời gian để vật có độ lớn gia tốc không vượt quá \(360\sqrt{3}\) cm/s2 là \(\frac{2}{9}\) s. Lấy \(\pi ^2 \approx 10\). Năng lượng dao động của con lắc là:

A. 2 mJ.

B. 4 mJ.

C. 6 mJ.

D. 8 mJ.

Hướng dẫn

\(\frac{2}{9} = 4.\frac{T}{6} \rightarrow x = \frac{A\sqrt{3}}{2} \rightarrow a = \frac{a_{max}\sqrt{3}}{2} \Leftrightarrow 360\sqrt{3} = \frac{\omega ^2A\sqrt{3}}{2}\) \(\rightarrow A = 0,02\ m \rightarrow W = 4\ mJ\)